เนติวิทย์ โชติภัทร์ไพศาล นิสิตคนดัง ออกแชร์โพสต์ของ ม.จ.จุลเจิม บุคล หลังมองว่าเป็นมะเร็งร้ายแห่งจุฬาฯ พร้อมเชิญชวนเพื่อนนิสิตที่คิดเห็นเหมือนกัน เข้าไปแสดงความคิดเห็น ให้เลิกการหมอบกราบ
หลังจากที่ก่อนหน้านี้ เนติวิทย์ โชติภัทร์ไพศาล นิสิตคนดังแห่งคณะรัฐศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ได้มีการโพสต์ข้อความ แสดงความไม่เห็นด้วยในเรื่องการหมอบกราบ พิธีถวายสัตย์เข้าเป็นนิสิตของจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย พร้อมกับตั้งคำถามว่าเหตุใดจึงยังคงมีการหมอบกราบ ทั้งที่รัชกาลที่ 5 ได้ยกเลิกธรรมเนียมดังกล่าวไปแล้ว (อ่านเพิ่มเติม เนติวิทย์ ถาม ทำไมยังมีการหมอบกราบถวายสัตย์เป็นนิสิต ทั้งที่ ร.5 ยกเลิกนานแล้ว)
ล่าสุด (18 กรกฎาคม 2559) นายเนติวิทย์ ก็ได้ออกมาแชร์ข้อความของ ม.จ.จุลเจิม ยุคล ที่ได้โพสต์ภาพพระเกี้ยว สัญลักษณ์แห่งจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย พร้อมกับท่อนหนึ่งจากเพลง มหาจุฬาลงกรณ์ ที่ร้องว่า "ขอตราพระเกี้ยวยั้งยืนยง นิสิตประสงค์เป็นธงชัย ถาวรยศอยู่คู่ไทย เชิดชัย ชโย" และแคปชั่นว่า
![เนติวิทย์ เปิดศึก ม.จ.จุลเจิม แชร์ข้อความ เป็นมะเร็งร้ายแห่งจุฬาฯ เนติวิทย์ เปิดศึก ม.จ.จุลเจิม แชร์ข้อความ เป็นมะเร็งร้ายแห่งจุฬาฯ](http://hilight.kapook.com/img_cms2/user/settawoot/u/a1_7.jpg)
"ขอเป็นกำลังใจให้กับ ศิษย์ปัจจุบัน และศิษย์เก่าในการต่อสู้กับมะเร็งร้ายใน จุฬาลงกรณ์ มหาวิทยาลัย ความสง่างาม เกียรติยศ และศักดิ์ศรี ความสามารถ และคุณงามความดี ที่ค้ำจุนประเทศไทย มา 100 ปี คงไม่มีความสกปรกโสมมใด ๆ มาทำให้แปดเปื้อนได้....ม.จ. จุลเจิม ยุคล"
![เนติวิทย์ เปิดศึก ม.จ.จุลเจิม แชร์ข้อความ เป็นมะเร็งร้ายแห่งจุฬาฯ เนติวิทย์ เปิดศึก ม.จ.จุลเจิม แชร์ข้อความ เป็นมะเร็งร้ายแห่งจุฬาฯ](http://hilight.kapook.com/img_cms2/user/settawoot/u/a3_7.jpg)
ด้านเนติวิทย์ ได้แชร์ข้อความดังกล่าวออกไป และบอกว่า มะเร็งร้ายกันเลยทีเดียวนะครับ ไม่เป็นไร มันแล้วแต่มุมมอง แล้วแต่ภูมิคุ้มกันจริงๆ
อย่างไรก็ดี ฝากถึงท่านชายยุกะลา ผมเขียนหนังสือเล่มใหม่ ถึงท่านไม่ชอบผม ซื้อไปลองอ่านสนับสนุนสักสิบเล่ม ก็ไม่น่าเสียหายอะไร ลิงค์นี้เลยครับ http://goo.gl/forms/3tC8Hjq6p73JA4Aj2)"
นอกจากนี้ เนติวิทย์ ยังได้ออกมาโพสต์ข้อความ เชิญชวนเพื่อน ๆ นิสิตแสดงความคิดเห็น ต่อพิธีถวายสัตย์ปฏิญาณตนเป็นนิสิต และบอกให้ อบจ. หรือ องค์การบริหารสโมสรนิสิตจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย (อบจ.) รับทราบถึงพระบรมราชโองการของรัชกาลที่ 5 เรื่องการหมอบคลาน
ด้าน นายกิตติธัช ชัยประสิทธิ์ อาจารย์จากจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ยังได้ออกมาพูดเกี่ยวกับประเด็นนี้ว่า เป็นความจริงที่รัชกาลที่ 5 ทรงรับสั่งให้มีการยกเลิกการหมอบกราบ แต่ใช้สำหรับพิธีราชการ แต่ในแง่ของวัฒนธรรมยังคงทำได้ เช่น การกราบพ่อแม่ กราบพระ และในสังคมตะวันตก หรือกระทั่งสังคมญี่ปุ่น ก็ยังคงมีพิธีการแสดงความเคารพอยู่ เช่น ในสังคมญี่ปุ่น ก่อนที่จพทำการชงชานั้น จะมีการแสดงความเคารพต่อเครื่องชงชา หรือทุกครั้งที่เพลง Messiah ของ George Frideric Handel ถูกเล่นขึ้นในโรงละคร ชาวตะวันตกก็จะมีการลุกขึ้นเพื่อแสดงความเคารพ
"- แน่นอนว่าไม่ใช่ทุกคนที่แสดงความเคารพด้วยใจ แต่พวกเขาก็รู้ว่ามันเป็นธรรมเนียมปฏิบัติของสังคม และตามมารยาททางสังคมเค้าก็พร้อมจะให้ความร่วมมือ ไม่มีใครมานั่งแสดงท่าทีต่อต้าน ยียวน แล้วก็ดูถูกคนอื่น หาว่าคนที่เข้าร่วมพิธีเป็นคนโง่ ทำตามกัน ไร้สมอง ฯลฯ"
![เนติวิทย์ เปิดศึก ม.จ.จุลเจิม แชร์ข้อความ เป็นมะเร็งร้ายแห่งจุฬาฯ เนติวิทย์ เปิดศึก ม.จ.จุลเจิม แชร์ข้อความ เป็นมะเร็งร้ายแห่งจุฬาฯ](http://hilight.kapook.com/img_cms2/user/settawoot/u/a4_4.jpg)
![เนติวิทย์ เปิดศึก ม.จ.จุลเจิม แชร์ข้อความ เป็นมะเร็งร้ายแห่งจุฬาฯ เนติวิทย์ เปิดศึก ม.จ.จุลเจิม แชร์ข้อความ เป็นมะเร็งร้ายแห่งจุฬาฯ](http://hilight.kapook.com/img_cms2/user/settawoot/u/new4.jpg)
![เนติวิทย์ เปิดศึก ม.จ.จุลเจิม แชร์ข้อความ เป็นมะเร็งร้ายแห่งจุฬาฯ เนติวิทย์ เปิดศึก ม.จ.จุลเจิม แชร์ข้อความ เป็นมะเร็งร้ายแห่งจุฬาฯ](http://hilight.kapook.com/img_cms2/user/settawoot/u/new5.jpg)
![เนติวิทย์ เปิดศึก ม.จ.จุลเจิม แชร์ข้อความ เป็นมะเร็งร้ายแห่งจุฬาฯ เนติวิทย์ เปิดศึก ม.จ.จุลเจิม แชร์ข้อความ เป็นมะเร็งร้ายแห่งจุฬาฯ](http://hilight.kapook.com/img_cms2/user/settawoot/u/new6.jpg)
![เนติวิทย์ เปิดศึก ม.จ.จุลเจิม แชร์ข้อความ เป็นมะเร็งร้ายแห่งจุฬาฯ เนติวิทย์ เปิดศึก ม.จ.จุลเจิม แชร์ข้อความ เป็นมะเร็งร้ายแห่งจุฬาฯ](http://hilight.kapook.com/img_cms2/user/settawoot/june/new7.jpg)
![เนติวิทย์ เปิดศึก ม.จ.จุลเจิม แชร์ข้อความ เป็นมะเร็งร้ายแห่งจุฬาฯ เนติวิทย์ เปิดศึก ม.จ.จุลเจิม แชร์ข้อความ เป็นมะเร็งร้ายแห่งจุฬาฯ](http://hilight.kapook.com/img_cms2/user/settawoot/u/new8.jpg)
![เนติวิทย์ เปิดศึก ม.จ.จุลเจิม แชร์ข้อความ เป็นมะเร็งร้ายแห่งจุฬาฯ เนติวิทย์ เปิดศึก ม.จ.จุลเจิม แชร์ข้อความ เป็นมะเร็งร้ายแห่งจุฬาฯ](http://hilight.kapook.com/img_cms2/user/settawoot/new9.jpg)
No comments:
Post a Comment
Note: Only a member of this blog may post a comment.